เปลี่ยนฝากระโปรงดำ, Wrap หลังคา, หรือแม้กระทั่งติดสติกเกอร์โฆษณา เข้าข่ายเปลี่ยนแปลงสีรถหรือไม่? มาอ่านกัน

Ponds116 Posted: July 9th, 2013

หลังจากที่นักแต่งรถหลายคน ชอบบ่นกันเวลาที่โดนตำรวจจับ ข้อหา Wrap ฝากระโปรง, Wrap หลังคา, เปลี่ยนฝากระโปรงคาร์บอน, ติด หรือ Wrap สติกเกอร์โฆษณา ต่างๆ แล้วไม่ได้ไปแจ้งเปลี่ยนสี นั่นผิดจริงหรือไม่? แล้วจะต้องนำรถไปจดแจ้งเปลี่ยนสีเป็นสองสี กับกรมขนส่งใช่ไหม? เนื่องจากการเปลี่ยนแปลงสี เปลี่ยนแปลงไปไม่เกิน 50% ของตัวถังรถ เอาสิ งงกันใหญ่ แล้วตกลงมันยังไงกันแน่ล่ะ?

ตามพรบ.รถยนต์ มาตรา 13 กล่าวว่า “รถใดที่จดทะเบียนแล้ว หากมีการเปลี่ยนแปลงสีของรถให้ผิดไปจากที่จดทะเบียนไว้ เจ้าของรถต้องแจ้งนายทะเบียนภายในเจ็ดวันนับแต่วันเปลี่ยนแปลง
การแจ้งตามวรรคหนึ่ง ให้เป็นไปตามระเบียบที่อธิบดีกำหนด”

หลายคนอ่านแล้วมึนงง ยิ่งคนที่ไม่ได้เรียนกฏหมาย มาอย่างเราๆ คงอ่านกันแล้วเกิดข้อสงสัยว่า การเปลี่ยนแปลงสีของตัวรถ มีขอบข่ายมากน้อยเพียงใด

เราได้นำภาพ ซึ่งเป็นจดหมายหารือเรื่องการเปลี่ยนแปลงสีรถ มาให้ชมกัน1012834_560600677312532_1692446113_n

ใจความจากจดหมายฉบับนี้ กล่าวโดยสรุปว่า “การเปลี่ยนสีฝากระโปรงรถ หรือ ติดสติกเกอร์เพื่อโฆษณาทั้งคัน หรือบางส่วนนั้น เป็นการทำให้สาธารณชนเข้าใจว่าสีดังกล่าวเป็นสีเดียวกับตัวรถ ถือเป็นการเปลี่ยนแปลงสี ให้ผิดไปจากที่จดทะเบียนไว้ แม้จะไม่ได้เปลี่ยนสีโดยการพ่น หรือทาก็ตาม ดังนั้นจึงต้องทำการแจ้งต่อนายทะเบียนภายใน 7 วันที่มีการเปลี่ยนแปลงทันที ผู้ใดฝ่าฝืนระวางโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท”

ชัดเจนนะครับ ไม่ว่าจะทำอะไรก็ตาม ดังที่กล่าวไปข้างต้น จะต้องแจ้งเปลี่ยนสีแน่นอน
มิเช่นนั้น คุณอาจจะโดนคุณตำรวจ จับโดนข้อหาปรับ 2,000 บาทได้

ภณ เพียรทนงกิจ ผู้เขียน

รายละเอียดเพิ่มเติม

Autospinn
Copyright © 2015 iCarAsia.com.สงวนลิขสิทธิ์
"Autospinn.com | The right place for car Enthusiasts"
iCar Asia
Carlist.my LiveLifeDrive.com
มาเลเซีย
Thaicar.com Autospinn.com One2Car.com
ประเทศไทย
Mobil123.com OtoSpirit.com
อินโดนีเซีย